Ngày 6/4/2024, hưởng ứng ngày Sức khoẻ thế giới HIU tổ chức Ngày hội Sức khỏe HIU HEALTH DAY 2024 tại cơ sở 1, 215 Điện Biên Phủ, Q. Bình Thạnh. Chương trình là dịp triển lãm các đặc trưng của khối ngành sức khoẻ, bên cạnh đó là các hoạt động trải nghiệm nghề nghiệp và giao lưu cùng nhau, là sân chơi về học thuật dành riêng cho sinh viên khối sức khoẻ của nhà trường. Ngày hội được phối hợp thực hiện bởi Hội đồng sinh viên quốc tế ISC của nhà trường.
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 1 435008436 808063071357210 4165940620864954843 n Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/435008436_808063071357210_4165940620864954843_n-1024x600.jpg)
Đây là lần đầu tiên có một chương trình triển lãm dành riêng cho khối ngành Sức khoẻ tổ chức tại HIU, quy tụ đội ngũ giảng viên – sinh viên đến từ 6 khoa: Y khoa, Răng Hàm Mặt, Dược, Điều dưỡng – Hộ sinh, KT Xét nghiệm y học, KT Phục hồi chức năng.
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 2 435003720 808062871357230 4967533871317307324 n Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/435003720_808062871357230_4967533871317307324_n-1024x683.jpg)
Mỗi khoa sẽ có một gian hàng triển lãm những gì tinh hoa nhất của ngành học, từ những mô hình y khoa, nha khoa, trang thiết bị học cho đến những công cụ trực quan sinh động, các chế phẩm từ dược liệu… Sinh viên còn được trải nghiệm các hoạt động cụ thể như tiêm và lấy máu từ mô hình cánh tay của khoa Xét nghiệm y học, khám và tư vấn tư thế ngồi đúng tại khoa Phục hồi chức năng. Sinh viên Tiến Cường – K22 khoa Răng Hàm Mặt cho biết: “Đây là dịp để sinh viên khối sức khoẻ có cái nhìn tổng quát về khối ngành học mình đang theo đuổi, bên cạnh đó là tìm hiểu chuyên sâu về các ngành khác chuyên ngành của mình. Chương trình còn là dịp để sinh viên khối sức khoẻ nhà trường giao lưu cùng nhau, và thêm tự hào và trân quý về ngành học của mình.”
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 3 z5327545104428 882ef783bddab9ea366736ca36e2062d Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/z5327545104428_882ef783bddab9ea366736ca36e2062d-1024x768.jpg)
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 4 z5327545111604 333309c97b9f60ad9be123c6c2f2e0b6 Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/z5327545111604_333309c97b9f60ad9be123c6c2f2e0b6-1024x768.jpg)
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 5 435054467 808062991357218 8538889743278013474 n Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/435054467_808062991357218_8538889743278013474_n-1024x577.jpg)
Nhiều học sinh THPT đến từ các trường trên địa bàn TP.HCM cũng đăng ký tham gia trải nghiệm các ngành học yêu thích như: tiêm và lấy máu xét nghiệm trên mô hình mô phỏng, khám phục hồi chức năng, nghiên cứu các mẫu hàm, mô hình cơ thể người, xem cách bào chế dược liệu. Từ đó, các em học sinh sẽ có định hướng rõ ràng cho ngành học và nghề nghiệp tương lai.
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 6 435109792 808063318023852 2400360582512426938 n Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/435109792_808063318023852_2400360582512426938_n-1024x577.jpg)
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 7 z5327545114585 da3b9ffff65b937f150403dc3c4cabd0 Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/z5327545114585_da3b9ffff65b937f150403dc3c4cabd0-1024x768.jpg)
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 8 z5327545123528 6d9e0b13be8e6ac8b83937438b3a6ad1 Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/z5327545123528_6d9e0b13be8e6ac8b83937438b3a6ad1-1024x768.jpg)
Học sinh Kim Chi, lớp 12B1 Trường THPT Nguyễn Khuyến đã rất háo hức khi cùng bạn bè đăng ký tham gia các hoạt động trải nghiệm của ngày hội. Với định hướng theo đuổi ngành Điều dưỡng hoặc ngành Xét nghiệm y học, các hoạt động trải nghiệm giúp Kim Chi và bạn bè hình dung rõ ràng về ngành học, nghề nghiệp tương lai, từ đó Kim Chi có lựa chọn chính xác hơn cho mình trong thời điểm quan trọng sắp tới.
Trong khuôn khổ chương trình còn có các buổi workshop cung cấp kiến thức y khoa được trình bày bởi các diễn giả, các chuyên gia cũng chính là đội ngũ giảng viên, y bác sĩ của HIU.
![Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024 9 434705892 808063848023799 3854847820808879230 n Tưng bừng ngày hội HIU HEALTH DAY 2024](https://hiu.vn/wp-content/uploads/2024/04/434705892_808063848023799_3854847820808879230_n-1024x701.jpg)
Với mục tiêu đào tạo đại học định hướng ứng dụng, bên cạnh các kỳ thực tập tại các đơn vị thực tế như doanh nghiệp, bệnh viện, nhà trường còn chú trọng đến các hoạt động trải nghiệm cho sinh viên bằng các sân chơi, cuộc thi học thuật, tạo cơ hội cho các sinh viên được trao đổi, giao lưu, trải nghiệm thực tế về chuyên ngành học từ đó xác định được rõ ràng lộ trình học tập và định hướng nghề nghiệp tương lai của bản thân.